Wiki

Jerry Brown

Bài này viết về chính khách California. Đối với những người khác cùng tên, xem Jerry Brown (định hướng).

Jerry Brown
Thống đốc bang California thứ 34 và 39
Nhiệm kỳ
ngày 3 tháng 1 năm 2011 – ngày 7 tháng 1 năm 2019
Phó Thống đốc Abel Maldonado
Gavin Newsom
Tiền nhiệm Arnold Schwarzenegger
Kế nhiệm Gavin Newsom
Nhiệm kỳ
ngày 6 tháng 1 năm 1975 – ngày 3 tháng 1 năm 1983
Phó Thống đốc Mervyn Dymally
Mike Curb
Tiền nhiệm Ronald Reagan
Kế nhiệm George Deukmejian
31st Attorney General of California
Nhiệm kỳ
ngày 9 tháng 1 năm 2007 – ngày 3 tháng 1 năm 2011
Thống đốc Arnold Schwarzenegger
Tiền nhiệm Bill Lockyer
Kế nhiệm Kamala Harris
47th Mayor of Oakland
Nhiệm kỳ
ngày 4 tháng 1 năm 1999 – ngày 8 tháng 1 năm 2007
Tiền nhiệm Elihu Harris
Kế nhiệm Ron Dellums
6th Chair of the
California Democratic Party
Nhiệm kỳ
ngày 11 tháng 2 năm 1989 – ngày 3 tháng 3 năm 1991
Tiền nhiệm Peter D. Kelly III
Kế nhiệm Phil Angelides
23rd Secretary of State of California
Nhiệm kỳ
ngày 4 tháng 1 năm 1971 – ngày 6 tháng 1 năm 1975
Thống đốc Ronald Reagan
Tiền nhiệm Frank M. Jordan
Kế nhiệm March Fong Eu
(Dư Giang Nguyệt Quế)
Thông tin cá nhân
Sinh Edmund Gerald Brown Jr.
7 tháng 4, 1938 (83 tuổi)
San Francisco, California, U.S.
Đảng chính trị Democratic
Phối ngẫu Anne Gust (cưới Lỗi: thời gian không hợp lệ)
Cha mẹ Pat Brown
Bernice Layne Brown
Người thân Kathleen Brown (sister)
Cư trú Colusa County, California, U.S.
Giáo dục Santa Clara University
Sacred Heart Novitiate
University of California, Berkeley (BA)
Yale University (LLB)
Chữ ký

Edmund Gerald “Jerry” Brown, Jr. (sinh ngày 7 tháng 4 năm 1938) là một chính khách Dân chủ Hoa Kỳ và là thống đốc thứ 39 của tiểu bang California từ 2011 đến 2019. Trước đây, ông từng có hai nhiệm kỳ làm thống đốc thứ 34 của tiểu bang, từ 1975 đến 1983.

Về trước và về sau hai nhiệm kỳ thống đốc đầu tiên, Brown được bầu vào nhiều chức vụ của tiểu bang, chính phủ địa phương, và đảng, bao gồm Ban quản trị Hội đồng Trường đại học Cộng đồng Los Angeles (1969–1971), Bộ trưởng Ngoại giao California (1971–1975), chủ tịch Đảng Dân chủ California (1989–1991), Thị trưởng Oakland (1999–2007), và Bộ trưởng Tư pháp California (2007–2011).

Brown tranh cử Tổng thống Hoa Kỳ sơ bộ của Đảng Dân chủ các năm 1976, 1980, và 1992, cũng như tranh cử nghị viện Thượng viện Hoa Kỳ năm 1982, nhưng mỗi lần bị thất bại.

Related Articles

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Check Also
Close
Back to top button