Wiki

Trương Cao Lệ

Trương Cao Lệ
张高丽
Trương Cao Lệ vào năm 2014
Chức vụ
Phó Tổng lý Thường trực Quốc vụ viện
Nhiệm kỳ 16 tháng 3 năm 2013 – 19 tháng 3 năm 2018
&00000000000000050000005 năm, &00000000000000030000003 ngày
Tiền nhiệm Lý Khắc Cường
Kế nhiệm Hàn Chính
Ủy viên Ban Thường vụ Bộ Chính trị Đảng Cộng sản Trung Quốc
Nhiệm kỳ 15 tháng 11 năm 2012 – 25 tháng 10 năm 2017
&00000000000000040000004 năm, &0000000000000344000000344 ngày
Bí thư Thành ủy thành phố Thiên Tân
Nhiệm kỳ 25 tháng 3 năm 2007 – 21 tháng 11 năm 2012
&00000000000000050000005 năm, &0000000000000241000000241 ngày
Tiền nhiệm Trương Lập Xương
Kế nhiệm Tôn Xuân Lan
Bí thư Tỉnh uỷ tỉnh Sơn Đông
Nhiệm kỳ 23 tháng 11 năm 2002 – 25 tháng 3 năm 2007
&00000000000000040000004 năm, &0000000000000122000000122 ngày
Tiền nhiệm Ngô Quan Chính
Kế nhiệm Lý Kiến Quốc
Tỉnh trưởng Chính phủ Nhân dân tỉnh Sơn Đông
Nhiệm kỳ tháng 12 năm 2001 – tháng 1 năm 2003
Tiền nhiệm Lý Xuân Đình
Kế nhiệm Hàn Ngụ Quần
Thông tin chung
Sinh tháng 11 năm 1946
Tân Giang, Phúc Kiến
Đảng phái Đảng Cộng sản Trung Quốc

Trương Cao Lệ (chữ Hán: 张高丽, sinh 1946) là một chính khách cao cấp Trung Quốc. Ông từng giữ chức vụ Phó Thủ tướng Thường trực Quốc vụ viện nhiệm kỳ 2013 đến năm 2018 và là nhân vật đứng thứ 7 trong Ban Thường vụ Bộ Chính trị Đảng Cộng sản Trung Quốc khóa XVIII, một trong 7 người nắm quyền lãnh đạo tối cao tại Cộng hòa Nhân dân Trung Hoa.

Sự nghiệp


Trương Cao Lệ sinh tháng 11 năm 1946 tại thành phố Tân Giang, tỉnh Phúc Kiến, từng tốt nghiệp Đại học Hạ Môn, ngành thống kê và kinh tế học.

Trong những năm sau khi tốt nghiệp, Trương công tác trong ngành dầu khí, rồi trở thành quan chức ở tỉnh Quảng Đông vào giữa thập kỷ 1980.

Trương Cai Lệ gia nhập Đảng Cộng sản Trung Quốc vào tháng 12 năm 1973.

Năm 1984, ông là Phó Bí thư thành phố Mậu Danh tỉnh Quảng Đông, đồng thời làm Giám đốc công ty Dầu Khí Hóa Trung Quốc.

Năm 1985, ông là Chủ nhiệm Hội Kinh tế tỉnh Quảng Đông.

Năm 1988, là Phó Tỉnh trưởng Chính phủ Nhân dân tỉnh Quảng Đông.

Năm 1993, là Ủy viên Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Tỉnh trưởng Quảng Đông.

Năm 1997, là Bí thư Đặc khu kinh tế Thâm Quyến.

Năm 1999, được mời làm Giáo sư thỉnh giảng tại Đại học Thanh Hoa, Đại học Hạ Môn.

Năm 2001, rời Quảng Đông về làm Phó Bí thư Tỉnh ủy tỉnh Sơn Đông, kiêm Tỉnh trưởng Chính phủ Nhân dân tỉnh Sơn Đông.

Năm 2002, được bầu vào Ủy ban Trung ương Đảng Cộng sản Trung Quốc.

Năm 2003, làm Bí thư Tỉnh uỷ Sơn Đông thay cho Ngô Quan Chính mới được bầu làm Uỷ viên Ban Thường vụ Bộ Chính trị Đảng Cộng sản Trung Quốc, Bí thư Ủy ban Kiểm tra Kỷ luật Trung ương Đảng Cộng sản Trung Quốc

Năm 2007 tại Đại hội Đảng Cộng sản Trung Quốc lần thứ 17, Trương Cao Lệ được bầu làm Ủy viên Bộ Chính trị, được phân công Bí thư Thành ủy thành phố Thiên Tân.

Khi còn ở Thiên Tân, Trương khá kín tiếng và không ai biết gì nhiều về đời tư của ông.

Năm 2012 tại Đại hội Đảng Cộng sản Trung Quốc lần thứ 18, Trương Cao Lệ được bầu làm Ủy viên Ban Thường vụ Bộ Chính trị Đảng Cộng sản Trung Quốc và đứng thứ 7 trong Ban Thường vụ Bộ Chính trị Đảng Cộng sản Trung Quốc.

Chiều ngày 16 tháng 3 năm 2013, Trương Cao Lệ được Nhân đại phê chuẩn làm Phó Tổng lý Thường trực Quốc vụ viện.

Gia đình


Ông sinh ra trong 1 gia đình khó khăn, mồ côi cha từ năm 3 tuổi.

Phu nhân: bà Đặng Nam – con gái cố Lãnh tụ tối cao Trung Quốc Đặng Tiểu Bình.

Xem thêm


  • Tỉnh trưởng Chính phủ Nhân dân
  • Tỉnh trưởng Chính phủ Nhân dân tỉnh Sơn Đông
  • Bí thư Tỉnh ủy (Trung Quốc)
  • Bí thư Tỉnh ủy tỉnh Sơn Đông
  • Bí thư Thành ủy thành phố Thiên Tân

Related Articles

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Check Also
Close
Back to top button